กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เอ่อ ใช้วิธีทำแพทเทิร์นครับ
เดี๋ยวสอนให้น้อ รอแปปนุงๆ (รออัพวิธีทำ)

มาแร้วๆๆๆ
วิธีทำนะครับ

1.ก่อนอื่นเราต้องคำนวณก่อนว่า จะให้เส้นห่างกันมากน้อยแค่ไหน แล้วเอา ระยะห่าง +1 เช่น
ถ้าจะห่าง 2 px ก็ต้องเป็น 3 px เสร็จแล้วสร้างแผ่นงานใหม่ให้กว้างและยาวเท่ากัน โดยเอาเลขที่เราต้องการมาอะแหละ
(ตัวอย่างคือ 5) แต่มีข้อแม้ว่า เลขที่จะให้ห่างต้องเป็นเลขคู่เท่านั้นน้า~ ที่เหลือตั้งค่าตามรูปเรยย

2.ขยาย 1600% โดยการกด Ctrl+"+" ไปเรื่อยๆ ครับ เสร็จแล้วใช้ Pencil Tool (ซ่อนอยู่ใน Brush Tool ให้คลิกขวาที่ Brush Tool แล้วจะมีให้เลือก) เลือกสีที่ต้องการ เลือกหัวแปรงเป็นขนาด 1 (ปรับค่าด้านบน)

3.ค่อยๆ จิ้มในแนวเฉียงจนได้ดังรูป

4.ใช้วิธีทำแพทเทิร์น (อ่านได้ที่ >> http://www.hi5thai.com/thread-23166-1-1.html) เสร็จแล้วมาที่งาน คลิกขวา->Blending Options...->ติ๊กที่ Pattern Overlay แล้วเลือกแพทเทิร์นเป็นแนวเฉียงที่เราทำไว้ ปรับค่า Opacity (ความโปร่งใส) เล็กน้อยก็เรียบร้อย

เสร็จแล้วจ้า~ ลองไปทำดูน้า
ไม่เข้าใจ ? ถามเลยค้าบบ

[ แก้ไขล่าสุด Fantasier เมื่อ 4-10-2008 17:33 ]
เสียดายไม่มีโปรแกรมง่ะ
อยากทำจังเลย
โปรแกรมดาวน์โหลดได้ที่
บอร์ดสอน Photoshop นะครับ
ทำได้หมดทุกขั้นตอนนะ...แต่ว่ายังงงๆอยู่ - -แหะๆ

พื้นหลังนี้เราต้องหารูปหลายๆรูปมาวางทับๆกันใช่มะถึงจะได้

แต่ว่าอยากได้แบบรูปเดียวไปเรยอะจะได้ป่าว

เพราะลองทำดูแล้วอะ

แต่ได้รูปเล็กอะ

ช่วยๆสอนหน่อนะคะ
พื้นหลังรูปเดียวก็ได้ครับ แต่จะไม่สวยย
ก็คือไม่ต้องทำขั้นตอนที่เอารูปอื่นมาใส่อะงิ

tapanee-2006

ขอบคุณม๊ากมากกกกกกกกกกกกกก ที่บอกวิธีในการทำ จะหัดทำเดี๋ยวนี้
ทามไมทำเเร้วมันไมไ่ด้แบบนั้น

หรือโง่เอง

อ๊ากไม่ไม่

งืออยากทำได้สวยๆแบบนั้นนอ้า

แต่ไงก้อคุงงับ
ขอบคุณนะเจ้าคะ จะได้ไปลองทำดู แฮะๆๆ
ต้นฉบับโพสโดย BRIFERN เมื่อ 5-10-2008 23:35
ทามไมทำเเร้วมันไมไ่ด้แบบนั้น

หรือโง่เอง

อ๊ากไม่ไม่

งืออยากทำได้สวยๆแบบนั้นนอ้า

แต่ไงก้อคุงงับ ...

มีปัญหาถามได้นะครับ
= =
ดีแ ต่โพสผิดห้อง ทีหลังโพสให้ถูกห้องด้วย
ขอบคุณมากๆเลยคร่า
วันหลังจามาอีก
ทามไม่ได้อ่ะ  
t
h
a
n
k

y
o
u

ทำด้ายแล้ว