กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[[HOW]] ทำเฮด Hi5 จ้า!

รอการปรับปรุงใหม่ของกระทู้นี้ได้ เร็วๆนี้...

สวัสดีครับ
เอ่อ ... ผมเป็นเด็กใหม่ฮะ ไม่รุจะบังอาจไปป่าวที่สอนทำเฮด = =
เฮดทำได้หลากหลายแบบมากมายครับ แต่ที่ผมจะสอนนี้เรียกกันโดยทั่วไปว่า "มิกซ์ (Mix)"

คือมีรูปเด่นหนึ่งรูป และรูปอื่นๆ ที่ไม่เด่น เอามารวมๆ กัน อันนี้เป็นตัวอย่างงิ

MIX SENA @ 26-27/09/51 BY FANTASIER

ที่ใกล้เคียงกันเรียกว่าเบลน (Blend) ครับ เหมือนมิกซ์

"รูปแบบไม่มีแน่นอน ที่ทำให้ดูเป็นเพียงตัวอย่างครับ"

โปรแกรมที่ใช้
Photoshop รุ่นที่ไม่ต่ำกว่า 7 นะครับ

อุปกรณ์
Brush Tool (เครื่องมือรูปพู่กัน)
Move Tool (เครื่องมือรูปเมาส์สีดำ)
Shape Tool (เครื่องมือสร้างรูปร่าง)
และเครื่องมืออื่นๆ ที่ต้องการจะแต่งเติมเพิ่มจ้า

เริ่มเลยจ้า!

1.เปิดโฟโต้ช็อปขึ้นมา กดปุ่ม Ctrl+N เพื่อสร้างแผ่นงานใหม่ หรือกด File->New แล้วตั้งค่าให้ width เท่ากับ 956 height ความสูงตามต้องการครับ ที่เหลือปรับตามรูปจ้า ^^

2.กด OK แล้วก็จะได้มาเป็นพื้นงานที่พื้นหลังเป็นตารางหมากรุกนะครับ แล้วเราก็ไปหารูปที่จะเอามาทำเตรียมไว้
เสร็จแล้วเปิดมาใน Photoshop กด Ctrl+O หรือ File->Open เปิดมาทุกรูปเลยนะครับ เสร็จแล้วลากรูปที่เป็นฺ BG ไปที่พื้นงานที่เตรียมไว้ด้วยเครื่องมือในรูป

3.ถ้าไมพอใจตำแหน่งก็ใช้เครื่องมือเดิมเลื่อนๆ จนพอใจ เสร็จแล้วเราจะมาปรับสีพื้นหลังกัน
ดูที่ช่อง Layer นะ~ (ให้แน่ใจก่อนว่าอยู่หน้าต่างงานเฮดนะครับ) เสร็จแล้วดูเลเยอร์ที่อยู่เหนือสุด คลิกขวา เลือก Blending Options...

4.เลือก Color Overlay ที่แถบด้านข้าง แล้วเลือกสีที่ต้องการโดยกดที่สีแล้วเลือกสีแล้วกด Ok ปรับค่า Opacity ให้ต่ำลงตามความต้องการความเข้มของโทนสี

5.ก็จะได้ BG มาแล้ว ทีนี้ลากรูปอื่นมาให้หมดเลยคับ (รูปที่จะให้เด่นเอาไว้เหนือสุดให้ลากท้ายสุดนะครับ) เอ้อ ถ้าจะตัดรูปยังไม่ต้องตัดให้เหลือเฉพาะตัวนะครับ ลากเข้ามาไม่ต้องสนใจนะครับว่า มันจะทับกันขนาดไหน เสร็จแล้วกด Ctrl+T เพื่อปรับขนาดตามต้องการ

6.โว้ว ไม่รู้เรื่องเลย เราจะมาตัดกันครับ = = ก่อนอื่น เลือกที่เลเยอร์ที่ต้องการตัดนะครับ เสร็จแล้วคลิกปุ่ม แล้วใช้เครื่องมือพู่กัน (Brush Tool) เลือกสีดําแล้วลากส่วนที่ต้องการตัด เลือกหัวพู่กันที่มันฟุ้งๆจากด้านบนนะครับ ทาแล้วมันจะค่อยๆ หายไปงิ (ค่อยๆ ทำไปทีละเลเยอร์ เสร็จแล้วใช้ เครื่องมือเมาส์สีดำ (Move Tool) เลื่อนครับ)

7.เสร็จแล้วก็จะได้งานที่ดีในระดับหนึ่งมาแล้ว ย่อหดขนาด (กด Ctrl+T) หรือปรับแต่งอะไรก็ตามใจนะครับ เท่านี้ก็จะได้ผลงานที่ดีระดับหนึ่งมาแล้ว

8.คราวนี้เราจะแต่งให้ตัวหน้าสุดเด่นกัน คลิกขวาที่เลเยอร์หน้าสุดที่เราจะให้เด่นนะครับ เสร็จแล้วเลือก Duplicate Layer... จะมีเลเยอร์นั้นเพิ่มมาอีกอันหนึ่ง

9.เลือก Blend Mode ของเลเยอร์ใหม่เป็น Hard Light

10.ภาพจะดูชัดหรูขึ้น ^^ เนื่องจากสีของโดเรมอนมันสว่างจึงมองไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่ ถ้าใช้วิธีนี้กับภาพทั่วไปจะเป็นแบบนี้ครับ

11.ทีนี้เรามาทำให้ที่เหลืออุบาทว์ เอ้ย! ให้ไม่ค่อยเด่นกัน เลือกที่เลเยอร์ แล้วปรับค่าความโปร่งใส (Opacity) ให้น้อยลงแค่นี้เอง

12.ทำให้หมดทุกเลเยอร์ ก็จะทำให้งานดูดีขึ้นอีก ถ้าต้องการปรับโทนสีอีก ก็ใช้วิธีเดียวกับปรับสีแบคกราวน์ในเลเยอร์อื่นครับ
เสร็จแล้วเราก็จะมาพิมพ์ตัวหนังสือและแต่งกัน~ ลัลล้า~

ก่อนอื่นทำแถบคาด เพื่อที่จะให้ตัวหนังสือเด่นก่อนจ้า เลือก Rectangle Shape Tool (เครื่องมือรูปสี่เหลี่ยม) แล้วลากลงในส่วนที่จะทำเป็นแถบคาดเลยจ้า (ต้องทำตอนที่เลือกอยู่เลเยอร์บนสุดนะ) ><

13.เสร็จแล้วปรับค่าความโปร่งใส (Opacity) ตามความเหมาะสม กดปุ่ม แล้วเลือกเครื่องมือรูปตัว T (Text Tool) กดลงตรงที่แถบคาด พิมพ์ข้อความ ปรับแต่งได้จากด้านบน

14.แต่งเติมเพิ่มตามต้องการ ก็จะได้เฮดไฮ5 ที่เราแส๊นนน จะภูมิใจมาแล้วจร้า~

ถ้าสงสัยว่า ส่วนที่ผมต่อเติมมาทำยังไง ถามได้นะครับ แต่อย่าถามหมด ผมอธิบายไม่ไหวว
ส่วนถ้าไม่เข้าใจส่วนไหน ก็ถามมาได้ครับ อันนี้ถามได้หมด

เหนื่อยยค้าบ

ขอบคุณ...
ทุกๆ กำลังใจ ไม่ว่าจะเป็นพลังน้ำใจ หรือ Zenny ครับ
ทุกๆ คอมเมนต์ แม้ว่าจะเป็นแค่บอกว่าไม่เข้าใจ
ขอบคุณมั่กๆ ครับ ...

ทิ้งท้าย...
ไม่รับทำ!!!
ชั ด ชั ด ว่ า
ไม่รับทำ!!! นะจ๊ะ

[ แก้ไขล่าสุด Fantasier เมื่อ 25-3-2009 10:30 ]
8

จำนวน

• mean-lala

• ki17_dna

• pangnar

• napartkub

• TeacherNing

• แมงง้องแง้ง

งงอะ

เราทำไม่เป็นหรอก

ไงขอบใจละกันที่

มาบอกวิธีทำ

ใจมากมาย
โอ้ย

งงมากๆเลยอ่ะ

ทำไงหรอ

-*-

มันยุ่งยากจังอ่ะ
แงๆ ฉันอธิบายไม่เก่งจิงๆ ด้วย T^T
ถ้าเอาละเอียดกว่านี้มันต้องอธิบายประมาณ 30 ขั้นตอนอะคับ = =
แงๆๆๆๆๆๆๆ
1

จำนวน

เหะๆ

คืออยากจะรู้เวลาลงใน hi5 อ่าทำยังไง

เรื่องโฟโต้ช็อปเนี่ยก็พอจะทำได้อยู่ละ  (นิดหน่อยๆ)  อิอิ
  1. <style type="text/css">
  2. #profile-name {background-image:url(ที่อยู่รูป); width:956px;
  3. height:ความสูงpx}
  4. </style>
คัดลอกไปที่คลิปบอร์ด
ใช้โค้ดนี้ครับ ^^
1

จำนวน

อาย

ขอบคุณคร้าาา เข้าใจแระ  ^__________^
เทอก็อธิบายดีนะ เรายางเข้าจายเรย
มานคงจาขึ้นอยุ่กับความฉลาดของคนอ่ะแระ
โฮ่ๆๆๆๆ  เราเปนต้น
อธิบายได้ละเอียดมากเลย

เข้าใจได้ง่ายดี

ขอบคุณมากนะ
ขอบคุนมากมายค่า

แล้วจาหัดทำนะคะ

บอกหน่อยซิ

ดูอย่างนี้แบบว่าง่ายมากๆๆอะ

แต่ขอชื่อโปเเกรมได้ป่ะ

เพราะรู้สึกว่าในคอมจะไม่มีอะ
Adobe Photoshop ครับ
ดาวน์โหลดได้ทื่บอร์ดสอน Photoshop เลยน้อ
อธิบายละเอียดดีค่ะ มีภาพประกอบด้วย อิอิ
เด๋ซจะลองเอาไปทำดูนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
เราทำได้ทุกขั้นตอนนะ...แต่ตอนที่เลือกสีอ่ะ...งง

ช่วยตอบทีนะ...ว่าจะเลือกสีที่ไหน..ถ้าbg เราเปนสีอื่นอ่ะ
ถ้า BG เป็นสีอื่นก็เลือกสีที่ต้องการอยู่ดีน่ะครับ
อาจจะทำให้สีเพี้ยนๆ ไปบ้าง
จริงๆ มีวิธีที่ดีกว่านี้อยู่ แต่จะยากเกินไปครับ
ก็เลยตัดสินใจเลือกวิธีนี้ ขออภัยโทษด้วยน้อ
คืองี้ ... เราอยากรุ๊ว่า
ไอเส้น ๆ //// <<< อย่างงี้อ่า

ทัมยังไงร๋อ ??
กลับไปยังรายบอร์ด