กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
อยากทำภาพ lomo เป็น อ่ะค่ะ ช่วยบอกวิธีทำหน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

ใครลดขนาดของรูปภาพให้ไม่เกิน 1 MB ได้มั้ง

คือเราจะเอาแบรนเนอร์ลงเว็บส่วนตัว  แต่มันลงไม่ไดเนี่องจาก ภาพมันมีขนาดเกิน 1 แมกซ์

ใครมีวิธีลดขนาด ให้ไม่เกิน 1แมกซ์ได้บ้าง  แต่ไม่ใช่ลดขนาดความ กว้าง ความยาว ของรูปนะ

ช่วยบอกเราที  ด่วนจ้า...
ต้นฉบับโพสโดย NUY69 เมื่อ 20-5-2009 23:48
อยากทำภาพ lomo เป็น อ่ะค่ะ ช่วยบอกวิธีทำหน่อยน่ะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ

ในนี้ค่ะ http://www.hi5thai.com/thread-35455-1-2.html

ต้นฉบับโพสโดย เทอไม่เคยรุ้ เมื่อ 23-5-2009 09:13
คือเราจะเอาแบรนเนอร์ลงเว็บส่วนตัว  แต่มันลงไม่ไดเนี่องจาก ภาพมันมีขนาดเกิน 1 แมกซ์

ใครมีวิธีลดขนาด ให้ไ ...

ลองเปิดภาพใน Photoshop แล้วไปที่ File>Save for web นะคะ แล้วลองปรับขนาดคุณภาพของภาพดูค่ะ
ฝนอยากถามพี่ยฝ้ายว่า
โหลดโฟโต้ชอป มาแล้วทำยังไงต่ออ่า
ฮ่าๆๆ ก็ลงโปรแกรมสิจ๊ะ ถามแปลกๆเนอะ

ดับเบิ้ลคลิกๆๆ ไปเรื่อยๆ เค้าให้ใส่ไรก็ใส่

เดี๋ยวเล่นได้เลย ฮ่าๆ

อยากทราบว่าจะไปโหลด

photoshop จากไหนอ่าคะพร้อมยาแก้ไออ่า เมื่อก่อนก็โหลดจากเวฟนี้

แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วอ่า พอดีพึ่งฟอร์แมท เครื่องมาโปรแกรมกะเลยหายหมดอ่าค่ะ

ช่วยบอกที่โหลดให้หน่อยนะคะ CS2 อ่าค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ต้นฉบับโพสโดย evita39 เมื่อ 30-5-2009 11:03
photoshop จากไหนอ่าคะพร้อมยาแก้ไออ่า เมื่อก่อนก็โหลดจากเวฟนี้

แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วอ่า พอดีพึ่งฟอร์แมท เคร ...

ตอนนี้ลิ้งดาวน์โหลดโปรแกรม Photoshop ได้เอาออกไปแล้วนะคะ เนื่องจากเหตุผลบางประการ

ส่วนถ้าจะหาตัวดาวน์โหลดโปรแกรมพร้อม Serial ก็ลองค้นหาดูใน Google นะคะ
ขอบเงาๆแบบนี้ทำไงหรอคับ
ต้นฉบับโพสโดย teenbank22 เมื่อ 1-6-2009 20:47
ขอบเงาๆแบบนี้ทำไงหรอคับ

ดับเบิลคลิก ที่ layer ที่เราต้องการให้ style
style ที่ทำให้เกิดเงาคร่าวๆมี drop shadow , inner shadow , outer glow , inner glow

1-6-2009 21:41

อยากรู้

รูปอย่างนี้ ทำยังไงอ่าคะ ? อยากทำบ้าง
ต้นฉบับโพสโดย I'mนางฟ้าซามูไร เมื่อ 3-6-2009 18:48
รูปอย่างนี้ ทำยังไงอ่าคะ ? อยากทำบ้าง

เป็นการใช้ภาพเพียงภาพเดียวแล้วตัดต่อ ทำใน image ready ดูง่ายๆ

3-6-2009 20:04
เป็นภาพต้นฉบับ
ดูตาก็รู้ความเข้มของสีเท่ากันหมด ขอบตายิ่งเห็นชัด

พอได้มาทั้ง 2 ภาพ (2layerในรูปเดียว)เข้าไปกำหนด animation ใน ima.rea.

สร้างเฟรมมา 2 เฟรมนะครับ โดยเลือกเฟรมที่ 1 เป็นlayerที่หนึ่ง แล้วปิดการมองเห็นที่เฟรมที่2และlayerที่2
ส่วนเฟรมที่ 2 ก็ทำตรงข้ามกันก็คือ เลือกเฟรมที่ 2 ปิดการมองเห็นเฟรมที่1เปิดการมองเห็น layer ที่2 เท่านี้เอง

จากนั้นกำหนดเวลา ตรงมุมล่างขวาของเฟรมนะครับเลือก loop เป็น forever จากนั้น save file > save optimized as.... จบ

เอ่อ เครื่องมือ Drop Shadow Brush   นี่มานยุตงหนัยอ่าคะ

พอดีแจงเข้าปัยหาวิธีสั่ยเหล็กดัดฟันมาอ่ะค่ะแล้วเค้าหั้ยชั้ยเครื่องมือ

Drop Shadow Brush  ก้เลย อยากรุ อ่ะ ค่ะ ว่า มานยุตงหนัย ค่ะ ^^~
ต้นฉบับโพสโดย girle_danger เมื่อ 3-6-2009 20:18
เอ่อ เครื่องมือ Drop Shadow Brush   นี่มานยุตงหนัยอ่าคะ

พอดีแจงเข้าปัยหาวิธีสั่ยเหล็กดัดฟันมาอ่ะค่ะแล้วเค้าหั้ย ...

Drop Shadow ไม่ใช่ tool นะครับ Drop Shadow ดูกระทู้บน  549#  

ส่าน brush ก็คือtoolสัญญาลักษณ์แปรง
4-6-2009 10:38
แล้วทำให้ตามันหลับๆยังไงอ่า  งงๆ
หวัดดีค่า

คืออยากทราบว่า ทำยังไง คืออยากตัดขอบภาพให้มน แต่ไม่ฟุ้งอ่ะค่ะ

แล้วไม่เหลือพื้นที่สีขาวด้วยอ่ะค่ะ

อยากให้ส่วนที่ตัดโปร่งใสเลยค่ะ

ขอบคุนนะคะ
กลับไปยังรายบอร์ด